Tình hình là mình khá bất ngờ khi qua được vòng 2 học sinh giỏi tỉnh, nên trước đó chưa chuẩn bị gì nhiều. Bây giờ chỉ còn hơn tháng nữa là đến kì thi mà mình chưa biết chuẩn bị như thể nào. Các bài trên http://vn.spoj.com/ thì nhiều quá mình không biết nên làm bài nào, mà đa phần là không làm được. Các thuật toán QHĐ, tham lam, đồ thị mình cũng còn chưa thuần thục cho lắm. Mong các anh chị khóa trước chia sẻ kinh nghiệm làm sao đạt kết quả tốt, nếu có thể hướng dẫn mình nên làm những bài nào trên vn.spoj thì càng tốt. Mình xin cảm ơn

Mình nghĩ là bạn cần luyện vét và test. Giờ bạn lên vnoi sắp xếp bài lại theo điểm rồi từ thấp tới cao mở một bài ra đọc đề xong bạn chỉ cần có cách làm thôi có thể là trâu bò cũng được. Nghĩ ra càng nhanh càng tốt. Cái thứ hai là khi code một bài nào đó test thật nhiều vào và cố gắng AC ở lần nộp đầu tiên. Luyện hai kỹ năng này nhiều mình nghĩ sẽ giúp ích  nhiều khi thi.

Trả lời khoaplt
  Hiện bài gốc

Không biết sau khi nộp bài thì bao lâu mới có kết quả? Phần nhập xuất dữ liệu khi nộp bài thì mình làm bằng tệp tên gì cũng được hay nhập từ bản phím.

Với lại ACM, OI hay AC mà bạn nói là viết tắt của gì vậy mình không biết?

Trả lời soituyet3s
  Hiện bài gốc

Nhưng thông tin về kỳ thì sẽ được cung cấp kỹ lúc thi nha bạn. Như năm mình thi thì nhập xuất bằng file có tên được cho  trước trong đề bài.

Khi submit một bài được gọi là:

• AC là khi bạn được "Đạt yêu cầu" hay "100".
  • WA là khi bạn bị "Kết quả sai" hay "0".
  • TLE là khi bạn bị "Chạy quá lâu".
  • RE là "Runtime error"

Trên vn.spoj.com hiện giờ có 3 kiểu bài là:

• oi là cho những bài chấm trên thang điểm 100.
  • acm là cho những bài chấm chỉ có 2 kết quả là đúng hoặc sai.
  • challenge là những bài còn lại. Cách tính điểm cũng như chấm bài không giống nhau và thường sẽ được cung cấp trong đề bài.
Trả lời khoaplt
  Hiện bài gốc

Ý mình hỏi là trên spoj ấy. Khi submit bài thì khi nào hệ thống mới chấm xong, mình đợi mãi mà không thấy. Còn nhập xuất dữ liệu cũng là khi submit ấy, không biết hệ thống sẽ chấm bài thế nào?

Trả lời soituyet3s
  Hiện bài gốc

thường thì sau khi nộp bài, trang của bạn sẽ chuyển sang trang status hệ thống, bạn chờ vài giây rồi f5 là sẽ có kết quả
nhập xuất dữ liệu khi submit là nhập xuất màn hình, ko dùng file :D

Trả lời only_love97
  Hiện bài gốc

Vậy còn khi nhập dữ liệu mảng quá nhiều phần tử thì làm sao nhập từ màn hình được?

Trả lời soituyet3s
  Hiện bài gốc

Việc này thì có máy chấm nó lo, không phải người chấm đâu mà sợ. :)

Trả lời thegunner2401
  Hiện bài gốc

nếu như vậy thì đọc ghi file như thế nào, hay mình cứ đọc ghi bình thường là hệ thống tự nhận biết được. Mình thử nộp rồi nhưng sau vẫn chưa có kết quả

Trả lời soituyet3s
  Hiện bài gốc

Làm bài trên SPOJ thì bạn cứ nhập vào từ màn hình rồi xuất ra màn hình. Còn vấn đề nhập thế nào thì máy chấm sẽ lo cho bạn.

Trả lời khoaplt
  Hiện bài gốc

Nhưng dữ liệu nhiều quá, ví dụ mảng thì làm sao nhập từ màn hình được. Hay là cứ cho lặp rồi read(tên biến) là được

Trả lời soituyet3s
  Hiện bài gốc

Nhập mảng thì:

read(N);
for i:=1 to N do 
    read(A[i]);

Còn về phần không thấy bài được chấm thì có thể do máy bạn nó không tự chuyển sang trang chấm bài của spoj.

Bạn có thể xem bài nộp của mình đang được chấm bằng cách vào vn.spoj.com/status hoặc vô profile để xem những bài nộp trước của bản thân. vn.spoj.com/users/soituyet3s/