Bài PWALK:http://vn.spoj.com/problems/PWALK/ 

Cho em hỏi bài PWALK này có thể có cách nào AC với cách dùng danh sách liên thuộc+DFS không?
Code em như dưới có khúc mắc gì đó làm cho không thể AC, xin mọi người giúp đỡ ạ
CODE của em: http://ideone.com/419IuO

Vấn đề 1: Các mảng a, p, l, link đều chứa 2*(n-1) phần tử, tức là tối đa 2000 phần tử, trong khi đó bạn khai báo các mảng này quá bé. Với các mảng nhỏ như bài này bạn không cần phải tiết kiệm bộ nhớ làm gì, cứ khai báo thừa ra một chút cho chắc chắn.

Vấn đề 2:
Giả sử bạn đang muốn tìm đường đến đỉnh v

Khi hàm dfs(u,i) được gọi, nếu u là một đỉnh kề với v thì đoạn lệnh

if a[vt].y=p[i].y then
		begin
			e:=ll;
			exit;
		end;

sẽ được gọi. Như vậy thì e sẽ bị gán nhiều lần, ứng với số đỉnh kề với v, và mỗi đỉnh kề với v lại cho một giá trị của ll khác nhau để gán cho e, vì thế chưa chắc giá trị cuối cùng mà e được gán lại là giá trị đúng. Giải pháp là đảo đoạn lệnh trên lên trước lệnh

dfs(a[vt].y,i);

Trả lời xuanan_nd
  Hiện bài gốc

Cảm ơn anh nhiều, anh có thể cho em xin 1 ví dụ làm code sai và phân tích lại dùm em được không?
Không biết anh có thời gian rảnh không, có thể cho em add fb để tiện trao đổi?

Trả lời ppttll101
  Hiện bài gốc

Xin lỗi bạn, đoạn trên chỗ vấn đề 2 mình viết chưa chuẩn lắm. Cái sai của bạn là không cập nhật đúng cho biến ll.
Ví dụ test đơn giản này thôi:

3 1
1 2 1
2 3 1
1 2

-Gọi dfs(1,i):
-- thấy đỉnh 2 kề đỉnh 1 bạn tăng ll và gọi dfs(2,i) (lúc này ll = 1):
--- thấy đỉnh 3 kề đỉnh 2 bạn tăng ll và gọi dfs(3,i) (lúc này ll = 2):
---- thấy đỉnh 2 kề đỉnh 3 bạn tăng ll (ll = 3) và gọi dfs(2,i), nhưng vì mau[2]=1 nên hàm dfs(2,i) này sẽ return luôn, sau đó bạn thấy 2 là đích đến, bạn cập nhật e = ll (tức là e = 3), SAU ĐÓ EXIT LUÔN mà không cập nhật lại giá trị cho ll.
Chỗ viết hoa là chỗ bạn làm sai, bạn exit luôn thì biến ll sau đó sẽ không còn giữ giá trị đúng nữa, do đoạn code ll=ll-l[b] bị bỏ qua.
Xét tiếp:
--- dfs(3,i) bị exit, quay lại dfs(2,i) (lúc này ll = 3, đáng lẽ nó phải = 2)
-- dfs(2,i) trừ ll đi 1 (ll = 2, đáng lẽ phải là 1) và return, quay lại dfs(1,i)
- dfs(1,i) thực hiện tiếp, lúc này thấy rằng 2 là đích đến, cập nhật e = ll (tức là e = 2), nhưng vì ll sai nên e cũng sai.

Tại sao lại bị như vậy, là do bạn dfs đến toàn bộ các đỉnh, vậy nên khi dfs đến một đỉnh kề với đỉnh đích bạn đều gán e=ll và exit luôn, tức là ll sẽ bị mất giá trị đúng, mà lần gán e=ll cuối cùng mới là gán đúng kết quả (mấy lần trước đó đều gán sai kết quả), mà lúc đó thì ll đã bị sai rồi. Nếu chỉ có 1 đỉnh kề với đích thì sẽ chạy đúng vì khi đó e=ll chỉ được gán 1 lần duy nhất, mà lúc đó thì ll chưa bị sai.
Giải pháp ở đây sẽ theo 2 hướng:
- đảo dfs xuống sau đoạn xét e=ll: để đảm bảo rằng đỉnh đích sẽ không bị gọi dfs, do bạn đến đỉnh đích là bạn gán e=ll rồi exit luôn. Sau đó ll có bị sai thì cũng không ảnh hưởng vì chắc chắn e không bị gán lại nữa (vì các đỉnh khác mà kề với đỉnh đích - tức là các đỉnh có thể gán e=ll đều không bị gọi dfs, do đỉnh đích không được gọi dfs).
- xóa exit ở chỗ e=ll đi: điều này đảm bảo ll luôn đúng, và vì lần gán e=ll cuối cùng là lần gán cho kết quả đúng nên sẽ không bị sai.

Trả lời xuanan_nd
  Hiện bài gốc

Em đã hiểu rõ, cảm ơn anh rất nhiều, mong được anh giúp đỡ !!!!