Xin chào, mình là khanhptnk. Mình là một người đang học và nghiên cứu về Machine Learning. Lĩnh vực mình chuyên sâu cho đến bây giờ là Natural Language Processing (gọi tắt là NLP), tức là làm cho máy tính có khả năng hiểu được ngôn ngữ của con người. Mình không phải là một chuyên gia, kinh nghiệm còn khá non nếu so với các giáo sư đầu ngành nhưng mình rất muốn đem bộ môn này về giới thiệu với các bạn, nhất là các bạn còn đang loay hoay tìm câu trả lời cho câu hỏi: học Tin học sau này làm được gì?

Đọc bài viết ở blog của khanhptnk

Nếu các bạn muốn một trang web dạng competition như voj cho machine learning (data science, big data, etc) thì các bạn có thể vào kaggle.com để thử sức. Rất nhiều cuộc thi có giải thưởng cũng như rất nhiều tin tuyển dụng liên quan ở đây.

Bài viết bạn rất hay, mình cũng đang tập tọe học ML, và mình cũng muốn bổ sung thêm một vài  thuật ngữ hay sử dụng (tiếng Việt) phù hợp với các bạn sinh viên ở Việt Nam (mình thấy nhiều sách và nhiều thầy hay dùng:) ), đó là:

• Supervised learning - Học có giám sát.
  • Unsupervised learning - Học không giám sát.
  • Reinforcement learning - Học tăng cường.

Trả lời ntthanhpy
  Hiện bài gốc

Mình thích chủ đề này, mà mình đọc tài liệu để tham khảo thôi vì nó phức tạp quá. cho thue xe 7 cho theo thang