Mình thấy học máy là một chủ đề hay, cũng có một số người yêu thích và mình là một trong số đó, mình thì mới chỉ bắt đầu tìm hiểu, bây giờ chúng ta cần phải có kế hoạch và lộ trình học tập, điều này cần những anh chị nào đi trước có kinh nghiệm ak?

Mình cũng rất thích ML, nên mình cũng đã đề xuất việc cho thêm ML vào VNOI, hi vọng có thể trao đổi & chia sẻ kiến thức với mọi người :D

Trả lời RR
  Hiện bài gốc

Vâng anh RR, bây giờ thì thế giới cũng đang chú trọng ngành khoa học này nhiều rồi ak, nó có thể ứng dụng tốt cho tương lai, nhưng ở Việt Nam mình thì nó vẫn còn khá mới mẻ ak! 

Trước mình học cái Machine Learning của Prof. Andrew Ng trên Coursera (link).

Sau khi học khóa này mình nghĩ là bạn sẽ nắm được tương đối về các thuật toán cơ bản & những chủ đề cơ bản mà người ta đang nghiên cứu.

Sau đấy thì tùy vào bạn thích cái gì thì có thể tìm tài liệu & nghiên cứu sâu thêm. VD nếu bạn thích nhận dạng ảnh thì cũng có thể học tiếp Convolutional Neural Network.

1 cách khác là bạn có thể thử thi mấy contest trên Kaggle. Cái này thì bạn sẽ luyện được theo hướng ứng dụng hơn :D

P.S. Trong quá trình học bạn thấy có gì hay / thắc mắc thì hãy post lên VNOI mọi người cùng trao đổi nhé ^_^

Trả lời RR
  Hiện bài gốc

Vâng ak, cảm ơn anh! E nói chung cũng là kiểu yêu thích tự phát thôi ak, chứ trên giảng đường thì chưa được học về mấy cái này. trên Kaggle e cũng mới tham gia nhưng lúc đầu vẫn bỡ ngỡ chưa biết được nhiều lắm ak! 

Trả lời s2KingCoders2
  Hiện bài gốc

Mình thấy nếu bạn thi Kaggle, có thể post lên forum giới thiệu + rủ mọi người cùng thi + nói những cái bạn đã làm đc (sau khi contest kết thúc). Mình nghĩ là những chia sẻ như vậy sẽ vô cùng hữu ích cho cộng đồng :D

Trả lời RR
  Hiện bài gốc

Vâng ak, vậy để khi nào e tham gia có kinh nghiệm một chút e sẽ cố gắng chia sẻ những gì em biết ak, chứ bây giờ em cũng mới tìm hiểu thôi ak :) !

Trả lời s2KingCoders2
  Hiện bài gốc

Hiện tại em cũng đang học môn Trí Tuệ Nhân Tạo, tuy nhiên vẫn chưa hứng thú lắm vì giảng viên không cho lớp áp dụng thực tế nhiều. Nếu có trang web nào có nhiều problem về trí tuệ nhân tạo kiểu như code 1 game nào đó rồi đấu với nhau giống tin học trẻ bảng C toàn quốc thì hay. :D

Trả lời khaihanhdk
  Hiện bài gốc

Giờ chắc là có khá nhiều trang web có contest cho AI, ví dụ mình vừa Google thử thì ra cái này.

Nhân đây, mình cũng xin bon chen giới thiệu 1 khóa học Online về Machine Learning (Hay và có thể nói là khó hơn khóa học của Anrew). Đó là https://work.caltech.edu/telecourse.html

Trong khóa học này có 18 lectures, chia ra là 3 phần: theory - Lý thuyết về toán học, technique - Kỹ thuật ứng dụng và analysis - Những khái niệm. Và có 10 bài (cứ sau 2 tiết học là có 1 bài tập, và 1 bài tổng kết).

Bạn nào có hứng thú thì học khóa học này và thảo luận cho vui. :)

Trả lời ntthanhpy
  Hiện bài gốc

Mình cũng từng đọc qua course trên nhưng thiếu người để trao đổi / hỏi bài / hướng dẫn nên học nửa đường đứt gánh =)). Nếu có điều kiện thì tạo 1 group slack hoặc fb để trao đổi cho tiện. email: [email protected]

Trả lời marani
  Hiện bài gốc

Hi bạn, oke. Mình mới tạo 1 group trên slack: https://mlvngroup.slack.com/

Khóa học này mình cũng nghe sơ qua và đuối giữa chừng vì tiếng Anh mình kém :)

Nên hi vọng sẽ cùng nhau trao đổi / thảo luận để cùng nhau học xong khóa này :)

Email mình: [email protected]

Trả lời ntthanhpy
  Hiện bài gốc

Hay quá, mình cũng đang theo cuốn này được tới chương cuối rồi nhưng cũng còn vài thắc mắc cần được làm rõ (mà đăng trên official forum thì thấy hơi vô vọng).

Email: [email protected]. :)

Còn ai đang nghiên cứu cái này không? có group nào cho mình tham gia với.