Mọi người ơi, em hiện định hướng theo công nghệ thông tin. Có điều ngặt nỗi em mới bắt đầu cày tin từ năm 11 thôi, mà em lại ở lớp KC ở PTNK nữa. Em không biết có phải ở cấp 3 có vào đội tuyển rồi có giải quốc gia mới có triển vọng không? Mọi người cho em lời khuyên với ạ.

Em cảm ơn rất nhiều.

Cho dù bạn muốn học để đi làm kỹ sư hay nghiên cứu thì cũng không cần phải có giải quốc gia mới "có triển vọng". Triển vọng là khi bạn ngồi lập trình một chương trình, nghĩ lời giải cho một bài toán hoặc tìm hiểu ứng dụng của một loại công nghệ mới thì bạn cảm thấy vui thích và muốn tìm hiểu. Triển vọng là khi bạn tự đề ra kế hoạch để học một thuật toán hoặc cấu trúc của một chương trình, từ những bước nhỏ nhất, và hoàn thành từng bước đó cho tới khi bạn hoàn thành mục tiêu đề ra. Triển vọng = ham thích + kỷ luật.

Bản chất của việc học đội tuyển và thi QG ở cấp 3 là dành rất nhiều thời gian nghiền ngẫm về một môn học dưới sự hướng dẫn của các thầy cô giỏi. Điều thứ nhất và quan trọng nhất là dành thời gian nghiền ngẫm, điều này chẳng liên quan tới việc có học đội tuyển hay không, tự bạn quyết định. Điều thứ hai là thầy cô, với việc học thuật toán thì TopCoder, Codeforces, CodeChef, VNOI chính là người hướng dẫn. Với việc học IT nói chung thì Youtube, Coursera, MIT Courseware. Cho nên việc học không đội tuyển ở cấp 3 cũng không ngăn cản việc tự học của bạn.

Điều quan trọng nhất khi học đội tuyển ở cấp 3 là người học có một môi trường bao quanh bởi những người nói tiếng Việt cùng chí hướng, cùng quyết tâm. Sau khi học xong cấp 3 là có sẵn một network gồm các chuyên gia tương lai và thầy cô. Điều này ngay lúc này khi không ở trong đội tuyển thì sẽ hơi thiệt thòi một chút, nhưng không đáng kể. Bạn có thể chọn các trường đại học top đầu, các trường đại học ở Singapore, nơi các thí sinh học Tin QG hàng năm đều thi vào để đặt mục tiêu học tiếng Anh + ôn luyện. Khi học cùng họ 4 năm đại học bạn sẽ có network mà bạn mong muốn.