Chào mọi người. giờ e mới bắt đầu tìm hiểu về lập trình, e không biết nên học Java hay C# thì tốt, mọi người cho e lời khuuyeen ạ!

Nếu bạn xác định lập trình di động thì nên theo Java, dù C# cũng dev được nhưng không phổ thông bằng Java. Còn nếu bạn muốn tạo Winform thì tốt nhất là C#, vì Java ít ai viết app cho windows, mà lại phải cài JDK, không mặc định sẵn như .Net Framework

Mình nghĩ bạn nên theo Java rồi học lên khóa Android nữa là ok thôi. Nên định hướng cho bản thân ngay từ bây giờ đi vì học cái gì cũng cần phải có đam mê mới có thể phấn đấu và theo đuổi được :)

Đầu tiên bạn xác định hướng học lập trình để là gì? Rồi mới xác định ngôn ngữ mình cần học nhé 

Học java thì bạn có thể theo 3 hướng : Winform ( ít dùng ), Webform , LTDĐ (Android,IOS) 

Học C\C++ bạn phát triển theo lập trình nhúng nhưng cái này khó đấy 

Suy nghĩ xem mục đích mình học làm gì nhé rồi chọn công cụ hỗ trợ 

Chúc bạn thành công ! :))

Phía trên thấy mấy bạn trả lời chủ yếu tập trung viết app, laptop hoặc điện thoại. Trong Tin thì còn có khá nhiều lĩnh vực:

• Web --> cần học HTML, CSS, Javascript cho frontend, ở backend thì có nhiều lựa chọn, có thể học Python, Go, NodeJS
  • Machine Learning / Data Mining / Data Analysis --> cần học Toán với Python, Matlab hoặc R
  • Robot, với mấy cái low level khác --> C/C++

Ngoài ra ngôn ngữ lập trình chỉ là công cụ thôi, kiến thức nền tảng mới là cái quan trọng. Khi nắm được kiến thức nền tảng rõ rồi thì dùng ngôn ngữ gì cũng đc cả. Với cả còn trẻ thì bạn nên học rộng, nắm được nhiều thứ, đừng tự bó hẹp lựa chọn của mình sớm làm gì.

Trả lời RR
  Hiện bài gốc

Em cảm ơn các anh chị. như vậy em cứ học cơ bản trước ddax phải không ạ?