Cái thời điểm biết kết quả mình cũng không buồn lắm đâu, vì năm ngoài có giải rồi. Nhưng mà càng nghĩ đến vấn đề này càng ức chế. Muốn viết gì đó cho đỡ, với lại cũng để an ủi mấy bạn bị trật. 

Kì thi QG năm nay quá vớ vẩn. Chưa nói xong chuyện đề quá xàm thì các thầy làm cho 1 bộ test xàm hơn nữa. Làm cách không chuẩn cũng ăn điểm cực cao?? Một số người (trong đó có bố mình ==') khi nghe kể khổ thì nói theo kiểu: "Đề thế nào thì đề, cứ giỏi là nó đậu hết" Cuộc đời đi học của mình gặp nhiều trường hợp ra đề nhảm nhí rồi lấy cái lý do này đề làm học sinh đứng họng rồi. Muốn cầm súng bắn vô trốc vc mấy bác ạ, các bác phải hiểu là mỗi người có 1 mức độ thôi chứ, một số người thì chỉ học đủ để có giải 3 thôi thì sao?? hả haaaaaaaaảh. 

Đạo thiên chúa dùng câu chuyện của chúa để truyền đạo, mình cũng có truyền thuyết này để an ủi các bạn:

Sau khi được đón về khách sạn để ra đề các thầy mở tiệc quẩy tưng bừng. Đến đêm ngày 5-1, trong men say mới sực nhớ ra "Chết mẹ! Chúng ta còn cái đề QG cần phải hoàn thành". Tiếp theo thì là những gì chúng ta phải trải qua ai cũng biết rồi :)))

Chuyện vui thôi!

Mình chấm thử 13,6 chấm thật 13,2 được KK nên ức chế ngồi xàm 1 tí!

Trả lời vodanhnam
  Hiện bài gốc

Những người ngoài không hiểu về kì thi nhưng lại có những ý kiến tỉnh bơ kiểu như thế này làm mình ko rep ko chịu được.

Như mình đã nói thì cách không chuẩn (tham lam) ăn điểm rất cao, như vậy sẽ bất công cho những bạn làm cách chuẩn vì làm cách chuẩn tất nhiên là mất nhiểu thời gian hơn rồi. Làm sao để biết thì đơn giản lắm, 2 người một người thuật đúng 1 người thuật sai mà điểm giống nhau thì biết thôi.

Không hiểu sao bạn lại đặt niềm tin cực lớn vào những người đầu ngành vậy. Những người đầu ngành khi làm sai thì sẽ bị nghi ngờ về trình độ. Tất nhiên mình không bao giờ có ý định nghi ngờ trình độ của các thầy, mình đã được học và biết các thầy rất bá đạo, mình biết chứ. Mình thích học thầy Đông nhất :)

Còn việc dừng hay xóa thì không nhé! Những người thi QG năm nay sẽ biết là topic này không hề xàm.

Trả lời vanmanh
  Hiện bài gốc

tham là thuật toán hay. có thể điểm bạn thấp vì bạn không làm thêm phần tham. tham được nhiều điểm thì không ai biết trước đc :)) năm 2015 ioi có anh tham nhưng không chắc đúng nhưng vẫn ăn điểm cao đó :)) tự trách mình không làm thêm phần tham lam đi :))

Trả lời vodanhnam
  Hiện bài gốc

mình đồng ý với bạn về việc làm tham đc điểm cao là chuyện quá bt :D.

nhưng mình cũng công nhận đề thi năm nay xàm quá mức. theo mình thấy thì phần phân loại quá khó ( cái đó là do mình thấy, có thể do mình dốt :D ) nhất làm bài idcode bị lỗi định nghĩa tùm lum ( ko hiểu là mình có hiểu sai ko , chỗ chỉ số nhỏ nhất ngồi 45p phân tích chính xác xem nó là cái gì. vì mình tin tưởng đề quốc gia ko sai đc :D, cuối cùng rút ra là mình vẫn chả hiểu gì chỗ đó :D ) . mấy ai mà kiểu cố 16đ mới có thể đc giải như mình là toi hết :v . ngày 1 feed r nên ngày 2 cứ nghĩ là ít nhất phải làm trâu 2 bài và full 1 bài mới đc giải . vào thi ngày 2 làm xong sub 1 bài 1 . đọc sang bài 2 bài 3 là hốt . đến trâu cũng chả làm đc  . lúc đấy chán r , nghĩ đến ba mẹ , thầy cô , anh chị r :v . chả muốn làm nữa. may là vẫn cố làm đc thêm sub 1 bài 2 để lấy lại tinh thần . xong quay ra làm full bài 1 với tham bài 3 luôn. chả kiểm tra tý nào. thế là cả ngày 2 chỉ đc có 1.4 điểm theo chấm thử ( trâu sai hết  :) vì check mỗi test đề bài thôi . về kiểm tra lại toàn sai chỗ xàm xàm :)) ) ai ngờ 9đ chấm thử giải 3 cmnr.

Trả lời vodanhnam
  Hiện bài gốc

mình nghĩ năm vừa rồi bạn đậu nên nói năng tự tin vậy, bạn có bất ngờ với điểm của mình k. Những người cao không phải thuật tham mình nghĩ do test đã nâng điểm của từng bài. Ví dụ sub 1 20% điểm chắc phải lên tận 50% điểm có thiệt cho những người cố full 1 bài như mình. Nếu test chuẩn như đề yêu cầu thi 1 bài full của mình chắc = 2-3 bài trâu r. Quá thiệt 

Trả lời ngocjr7
  Hiện bài gốc

bạn thật may mắn. năm vừa r hầu như mình cũng như bận lúc thi như gì ấy k biết do mình hay đề. Mình đọc mãi k thấy cứ thế nào đầu như hóa đá hôm thi. Mình nghĩ do mình cố nghĩ thuật full và code bài 1 mất quá nhiều thời gian nên khả năng làm bài giảm. 2 ngày test chấm thử mình được tầm 11 điểm vì mình chỉ làm đc tầm 4.35 bài 1 ngày 1 và 6 điểm bài 1 ngày 2 và 1 tí điểm bài 2 ngày 1. Lúc đó mình nghĩ có lẽ mình đậu rồi. Nhưng ai ngờ bộ test quá lầy hầu như các bạn trâu được(mình ko ns đúng) tức là làm đc số lượng nhiều lại được + rất nhiều điểm 1 cách khó hiểu. Mình thì làm ít lại full 1 bài nên điểm gần như ko thêm tí nào. Hôm nhận tin biết điểm mình điếng quá. :(((. Ai cho mifnh tí công bằng đi

Trả lời ngocjr7
  Hiện bài gốc

bạn nói làm mình thấy đời mình tuyệt vọng quá

Trả lời phhoang98a
  Hiện bài gốc

@@!

mình nghĩ đoán là các thầy năng điểm bài 2 ngày 1 lên. có lẽ ko ai làm full bài đó nên các thầy nâng lên là 50% thành 100% luôn. ( phổng đoán )

thế thì công nhận là thiệt cho bạn thật.

mà bạn ko có gì phải buồn cả. mình đi thi còn nhọ hơn bạn. lịch sử đi thi của mình xàm lắm. ko tả nổi đc đâu. bao nhiêu ý định ban đầu giờ nó cứ quay ngoắt sang con đường khác hết r. lần nào đi thi mình cũng chỉ làm đc  < 50% sức thôi. mình làm mọi người kì vọng vào nhiều mà lần nào đi thi cũng feed . lần này cũng thế. vào thi cứ như thằng đần á. chả nghĩ đc gì. đến trâu còn sai lung tung nữa là . mình đc giải như thế hoàn toàn là do may mắn chứ chả phải là của mình gì cả. ( vì đến làm trâu còn sai lung tung ) . nên bạn cứ kệ đi. cứ cố gắng thôi. kiểu gì chả có chỗ để dùng. mình để ý thấy có mấy người bá bá trên mạng thấy kì thi onl nào cũng cao. mình nghĩ bạn ấy kiểu gì cũng thi quốc tế ( năm ngoái còn đc giải nhì mà ) . nhưng đến kq của kì thi qg này cũng feed. nên cũng thấy tiếc cho bạn ấy. ( mặc dù chả quen :V ) 

Với cả kì thi này cũng chả phải là chỉ phản ánh năng lực học tập ko đâu. còn nhiều yếu tố của mình quyết định đến kq nữa mà. ( VD : bản lĩnh , sự bình tĩnh,... ( 2 cái này mình chả có tý nào :v , có mấy ai thấy cái đề đấy mà bĩnh tĩnh làm đc đâu :D ) ) nên bạn cũng đừng đổ cho khách quan nhiều quá. nó chỉ là 1 phần thôi. chủ yếu là do mình nữa. sau khi thi thấy chỗ nào chưa ổn thì cố gắng bù đắp và thay đổi :D. mình giờ phải  cố gắng học tập sự bình tĩnh , tự tin và nghiêm túc nữa nề :v ( cái này quyết định đến yếu tố thành công sau này nữa :D , "quyết đi tán gái" :V ) .

có vẻ sến nhỉ =)). 

Trả lời vodanhnam
  Hiện bài gốc

Tham không phải là 1 thuật toán hay, đầu tiên là nó không phải là thuật toán mà là cách làm, tham lam chắc là được dùng nhiều trong viết phần mềm nhưng không bao giờ là hay, nếu thế thì tìm ra thuật tối ưu làm (deoz) gì nữa?

Tham lam có thể có nhiều cách, mỗi cách lại có thể tối ưu được theo 1 chiều nào đó nhất định, bài 1 năm nay còn có 1 xu hướng tham khác ăn được ít điểm hơn hẳn so với cách còn lại. Tham lam được thêm điểm là chuyện bình thường nhưng cũng phải có mức độ, năm nay tham là full điểm vậy thì cách tối ưu để làm gì nữa?

Lại 1 lần nữa là mình không hề buồn bực vì trật QG nhé, vs mình thi QG năm nay chẳng có ý nghĩa nhiều và sau kì thi tất cả những gì mình cảm thấy là được giải phóng. Nhưng ý nghĩ về việc người ta có thể tổ chức 1 kì thi nhảm nhí mà vẫn có thể tỏ ra như không có chuyện gì xảy ra làm mình rất cực kỳ ngứa ngáy. (Không biết có chuyện gì xảy ra hay không)

Bạn có thể viết kiểu cười vào mặt tôi (vì trật QG) thoải mái, nhưng kì thi QG năm nay tệ hại đã là 1 sự thật mà ai cũng thấy rõ. Tôi là người đúng, có thể sau này các kì thi quốc gia đều làm theo kiểu chơi đỏ đen như thế này thì tôi sẽ trở thành thằng dân tộc xàm l*n, nhưng bây giờ tôi là người đúng, giống như lúc Bill Gates nói "640k RAM trong máy tính là đủ cho tất cả mọi người" ý, thời đó ai cũng thấy đúng cả!

Thật ra comment của bạn rất hữu ích, việc rep comment của bạn thực sự làm cho ý kiến của mình được chắc chắn lập luận hơn :) 

Trả lời ngocjr7
  Hiện bài gốc

Cảm ơn bạn đã an ủi mình . Mình giờ thấy ổn r và đang sẵn sàng cày đại học. Mình chỉ tiếc là cái năm mình cần đậu mình tự tin có giải thì lại gặp xúi quẩy thế này. Hi vọng có ngày gặp bạn

Cả 2 ngày thi mình chỉ làm được một bài duy nhất là EXAM, các bài còn lại thì sai cả các subtask cày trâu. Vậy mà điểm chính thức vẫn lên tới 15.8?! Không thể không hoài nghi về chất lượng của bộ test cũng như số điểm thực sự cho từng subtask trong đề bài.

Kỳ thi HSG QG ở Việt Nam được tổ chức bằng kinh phí trong ngân sách công, kết quả của từng thí sinh đều ảnh hưởng trực tiếp tới cơ hội được học tập trong các trường Đại học theo nguyện vọng của họ, cho nên việc ra đề và chấm thi một cách công bằng và chuẩn xác là trách nhiệm của ban tổ chứ kỳ thi. Thế nhưng một trong số những người viết đề lại phạm phải một lỗi rất cẩu thả là sai tên file input của bài IDCODE (chưa nói tới việc thầy/cô này còn giải thích sai cả trường hợp ví dụ trên đề bài!). Nhận thấy lỗi sai này lúc đọc đề, mình cảm thấy rất bất an vì không biết liệu đề các bài khác có sai sót tương tự như này không? Liệu đề thi đã được kiểm duyệt một cách chặt chẽ trước khi in ra chính thức hay chưa? Dù công việc này có do những giáo viên đầu ngành đảm nhiệm như bạn vodanhnam kia nói thì chúng ta vẫn có quyền đòi hỏi một lời xin lỗi, nhận trách nhiệm chính thức từ phía họ (đặc biệt là những bạn lớp 12 vẫn chưa có giải III trong các kì thi trước & cả kì thi này, những bạn này phải chịu một áp lực & niềm uất ức không nhỏ). Rõ ràng VOI không phải là một cuộc chơi, mà là một kỳ thi hết sức nghiêm túc.

Về việc các bài toán trong đề thi khó hay dễ, hay hay dở, có mang tính phân loại được hay không thì mình cũng không bàn nhiều vì đã có một comment đề cập chi tiết trong topic VOI 2016 rồi, hơn nữa mình cũng không có tư cách bàn vì nhìn chung bản thân đã thất bại trong kỳ thi này. Tuy nhiên dưới góc nhìn của một người đã từng dự thi vòng 1 & vòng 2 VOI 2015, mình cho rằng ý tưởng solve bài HAUCAN có vẻ không phù hợp cho một kỳ thi olympic tin học cho cấp 3 (dù cũng yêu cầu tìm ra một công thức khá hóc búa nhưng lại không đánh giá được kỹ năng làm việc với input kích thước lớn như các bài OI thông thường). Bài SEQ198 và RBULL thì độ khó vượt xa so với các bài 1 & bài 4 thông thường, khiến mình bị fail do chiến thuật làm bài sai lầm được đặt ra trong lúc ôn luyện các đề cũ. Cảm nhận chung là khá thất vọng.

Dù vậy, mình vẫn rất nể phục các bạn đạt thành tích cao trong kỳ thi cũng như khi chấm thử trên VOJ. Xin chúc mừng các bạn đã nhận được kết quả xứng đáng với nỗ lực bản thân.

Các bạn không đạt giải cao như ý muốn thì cũng hãy tiếp tục nỗ lực cho tương lai. Bên cạnh các lý do khách quan như trên thì cũng nên nhìn nhận thẳng thắn vào những yếu điểm của cá nhân để khắc phục tốt hơn. Các em lớp 10 và 11 thì vẫn còn nhiều cơ hội phía trước, hãy tiếp tục practice để chinh phục giới hạn của bản thân mình.