Bạn quá rảnh rỗi? Bạn không có việc gì làm? Bạn không biết phải làm gì để giết thời gian?

Chần chừ gì nữa, hãy bật Youtube lên và xem RR code :v

Hôm nay nhân dịp còn khoảng 4 tháng nữa là ACM ICPC World final, mình sẽ train hầu như tất cả các ngày (trừ khi đi chơi), bắt đầu từ tầm 8-9h tối giờ VN đến khoảng 1-2h sáng.

Các bạn nếu rảnh rỗi có thể vào chim lợn hoặc cười vào mặt mình mỗi lúc bị WA / TLE ở link

Một vài câu thắc mắc thường thấy:

• Mình ko quay mặt / không nói (do xấu). Tuy nhiên nếu sau này bỗng nhiên thấy muốn hù các bạn có thể mình sẽ bạt webcam
  • Nếu ko phải train team thỉnh thoảng sẽ chat trên Youtube
  • Mình sẽ có note lại những cái mình đang làm ở góc dưới màn hình, để bạn nào vào sau biết mình đang làm trò gì :v
  • Mình làm cho vui thôi nên các bạn đừng trông chờ gì nhiều. Mình nghĩ khi xem stream bạn có thể thi đua nghĩ bài + code vs mình, xem ai code nhanh hơn :3 Nếu bạn code nhanh hơn thì chúc mừng bạn bằng 1 tràng pháo tay :))

RR

UPD: Training 1 (đã có thể tua đc :v)

Training 2: 19/01 sẽ là 1 buổi training của team mình với mình + Hùng Tâm

Mặc dù không liên quan lắm nhưng nhìn anh code em cũng có động lực làm bài hơn, cám ơn anh :D

Đề nghị hôm nào stream phần nào thì thông báo trước nội dung để anh em còn xem trước để tránh tình trạng nhảy vào say code, chóng mặt mà ngất tại chỗ nhé :D

Em xem lại video anh code thì có vẻ như anh viết lệnh để biên dịch và chạy ngay trên vim hả anh ? Em không thấy anh viết lệnh để biên dịch và chạy trên terminal.

Bình thường em toàn phải để vim trên một terminal và một terminal để chạy lệnh biên dịch nên rất lâu.

Anh làm thế nào mà biên dịch và chạy code nhanh thế:D

Anh có thể chia sẻ thêm một số kinh nghiệm sử dụng vim của anh được chứ ạ, em cũng mới đang tập sử dụng vim.

Một số khía cạnh như là:

- Làm thế nào copy được template một cách nhanh chóng. Hiện em đang làm bằng cách copy một file template.cpp rồi đổi tên thành một file khác. Không biết có cách nào tiện hơn không :D

Cảm ơn anh ạ :D

Trả lời vigroh_9
  Hiện bài gốc

Dùng vim thì em phải chịu khó tìm tòi nhiều, nếu không thì dùng luôn IDE cho tiện.

Compile bằng vim kết hợp 2 khái niệm cơ bản:

1. Trong vim chạy đc tất cả các lệnh của terminal bằng cách !<lệnh>
  2. Trong vim em có thể tùy ý map phím

Load 1 file khác (template) vào thì dùng :r <file_path>. Ví dụ anh luôn để file template.cpp trong cùng folder nên lúc code thì sau khi mở file mới anh chỉ cần :r temp<tab> (chú ý là nó còn biết auto complete, hiện ra file đầu tiên)

Em có thể tham khảo qua file vimrc của anh, tuy nhiên tham khảo thôi chứ đừng chép nguyên vào (ko học đc gì)

vimrc của anh dùng cho contest: Link

vimrc của anh dùng cho code project phức tạp, thay thế các loại IDE: Link

Trả lời RR
  Hiện bài gốc

Em cảm ơn anh, em sẽ tìm tòi tiếp ạ :)