Em có vài quyển sách em nghĩ là hay và viết khá là chi tiết về các vấn đề trong môn tin học, nhưng với mỗi bài tập chỉ có hướng dẫn và 1 test mẫu . Nếu mình code rồi đọc thấy hợp lí và đúng test mẫu nhưng chắc gì đã đúng được các tests còn lại , và vấn đề học trong sách thì mình học ra sao để đạt hiệu quả ạ?

Sách giáo khoa hay sách gì bạn?

Nếu bạn code rồi và muốn kiểm tra tính đúng đắn của chương trình thì bạn tự sinh một số test random khác để check lại nha bạn.

Sinh test random là ví dụ đề cho input nhập vào số N và tiếp theo là N số gì đấy thì sinh test random là bạn sẽ sinh random số N sau đó chạy từ 1 tới N và sinh random N số sau. Tùy bài sẽ có cách sinh random khác nhau.

Sau khi code xong thì bạn xem nếu sách có code mẫu thì xem code mẫu hay và dở so vs code bạn ở chỗ nào rồi cải tiến code lên để tối ưu hơn.

Trả lời khoaplt
  Hiện bài gốc

Nếu mình sinh tests random thì chạy ra output sao kiểm tra lại output đó đúng hay sai được v anh?

Trả lời swhite
  Hiện bài gốc

Sách nâng cao về đồ thị bạn à 

Trả lời anhdt117
  Hiện bài gốc

Theo mình biết thì có 3 cách:

1. Xin code của người đã làm đúng
  2. Tự tìm bằng tay
  3. Code một chương trình với thuật toán cực kỳ đơn gianr để tính output. Có thể thời gian chạy của chương trình sẽ hơi lâu. Nhưng vì thuật toán đơn giản nên bạn có thể tự tin rằng mình làm đúng.