Chào mọi người

Em mong mọi người giúp em về phương pháp đọc code với ạ. Mỗi lần đọc code của người khác, em thường thấy lúng túng, khó hiểu. Bởi vậy em thường phải viết ra giấy từng dòng lệnh và kết quả của nó, nhưng cách này thường tốn rất nhiều thời gian. Em không biết có cách nào giúp mình hiểu code nhanh hơn không?

Em xin cảm ơn.

Bạn phải biết cách giải của bài, cách giải của ng đó trước thì khi đọc code mới hiểu, biết ng ta làm gì.

Trả lời deleted_user_1
  Hiện bài gốc

Cảm ơn bạn nhiều

Trả lời deleted_user_1
  Hiện bài gốc

Theo mình để đọc được code của người khác. Đầu tiên bạn phải hiểu thật kỹ đề. Tiếp theo bạn tìm function main như:

Trong pascal thì là phần code

begin
    ....
end.

Trong C++ thì là phần code

int main() {
   ....
}

Bạn vào đọc phần code này trước. Đọc tới function nào không hiểu thì nhảy vào đọc xem trong function đó tác gỉa muốn làm gì trong đó. Sau khi hiểu được bạn lập tức trở ra phần main đọc tiếp cho tới khi hiểu được sơ lược thuật toán của toàn bài. Thì bạn vào đọc sâu vào từng function để hiểu cách xử lý từng phần của tác giả. Lúc đọc vào từng phần cũng đọc hiểu giống như với hàm main.

Con nếu đọc hoài mà không hiểu thì hmm... Hỏi tác gỉa nha bạn :v

Trả lời khoaplt
  Hiện bài gốc

Cảm ơn anh, nhưng em đã thử nhiều lần mà vẫn cảm thấy rằng mình chưa hiểu rõ hoàn toàn thuật toán trong code.

Trả lời thongnguyen050999
  Hiện bài gốc

Khi đọc code bạn nên tự hỏi và trả lời những câu hỏi như tại sao tác gỉa lại làm như vậy? Tại sao làm như vậy lại đúng ? Thường nếu em khó hiểu thì có thể có một số cái trick tác gỉa dùng mà e phải chứng mình là tác gỉa làm như vậy vẫn đúng. Nói chung nếu e không hiểu thì e có thể hỏi thẳng tác gỉa hoặc đăng lên đây và hỏi.

Mình thì thường đọc kiểu từ dưới lên. Tìm coi biến nào chứa kết quả, sau đó coi nó làm sao để chạy ra biến đó, rồi cứ đệ quy lên, đọc vậy thì sẽ hiểu được ý nghĩa của các biến, rồi mới đọc xuống lại để coi người ta làm gì, thường thì mình k đọc hết, chỉ đọc 1 vài phần, rồi coi như đó là gợi ý, sau đó mình tiếp tục giải theo gợi ý đó. Nếu không được nữa thì tiếp tục đọc, vẫn chưa hiểu thì debug

Bạn nên đọc qua phần chương trình chính, rồi nhìn từng chương trình con xem hướng làm, code lại, chỗ nào chưa làm được lại xem code
Trong trường hợp mãi không hiểu thì sinh test rồi ngồi bug thử, không hiểu nữa thì chỉ còn cách hỏi tác giả :))

Trả lời quochuu_96
  Hiện bài gốc

Cảm ơn anh Hữu