Vào 2 ngày mùng 6 và mùng 7 tháng 1 năm 2016, kỳ thi Học sinh giỏi cấp Quốc gia môn Tin học VOI2016 sẽ được diễn ra. Thay mặt các admins VNOI mình xin chúc các bạn thật bình tĩnh và cố gắng hết sức mình để có thể đạt kết quả cao nhất trong kỳ thi này. 

Một vài lưu ý nho nhỏ cho các bạn trước khi tham gia kỳ thi mà mình đúc kết được trong các cuộc thi của mình

• Cố gắng vét điểm bằng mọi cách, brute force, greedy các kiểu.
  • Kiểm tra tên file, tên file output input cẩn thận.
  • Khi in bài đừng ký luôn mà hãy đọc cẩn thận lại 1 lần rồi ký. Đừng tiếc vài phút đọc lại.
  • Mang theo nước vào phòng thi nếu phòng thi không có nước. 3 tiếng thi vòng 1 có thể không quá nhiều, nhưng khi mất bình tĩnh hay uống 1 hụm nước để giảm căng thẳng và làm bài tiếp.

Các bạn thi xong thì post đề vào đây cho các bạn khác không thi tham khảo nhé :D 

Admins VNOI

Cảm ơn admin nhiềuu. Chúc các bạn thật may mắn và làm bài thi thật tốttt.

Chúc mọi người có kết qủa tốt. Hy vọng mình sẽ đạt được nguyện vọng vào đội tuyển IOI năm nay :D

Kinh nghiệm rất giống của mình :)) Chúc các em thi tốt đạt kết quả cao nhất có thể :D

P/s: Tầm này thấy fanpage rất là nhiều stt và cmt :)) Cứ sau mùa VOI là forum và fanpage vắng tanh :))

Cho mình hỏi đáp án bài 2 của mình có đúng không vậy?

Dễ thấy: Cách vận chuyển tiết kiệm xăng nhất là vận chuyển toàn bộ lượng xăng có thể ở bể chứa trước đến bể chứa sau (không nhảy cóc bể chứa nào), từ đó dễ dàng có thuật toán với độ phức tạp O(l/d). Lưu ý số xăng trong xe bồn không nhất thiết phải nguyên :3

Trả lời bvd
  Hiện bài gốc

Đọc lại đề đi bạn. Có câu 1 dòng gồm 4 số nguyên L,Q,K D kìa :3

Trả lời Lolicon
  Hiện bài gốc

Thế nhất thiết phải nạp đầy xe thì mới được à :(

Ý mình nếu k=4 thì trong xe có thể có 3,5 lít

P/S: À mà chắc không cần xử lí số thực đâu :(

Trả lời bvd
  Hiện bài gốc

Mình nghĩ nếu số xăng tại bể i là Q thì số xăng của bể i+1 sẽ là:

\(Q = min((K-2*D)*x+D, Q - (2*x-1)*D)\)

với x là số lần vận chuyển xăng từ bể i đến bể i+1 (x>=1)

nếu K - 2*D <= 0 thi Q đạt max khi x = 1

nếu K-2*D > 0 thi Q đạt max khi x = Q/K hoặc (Q/K)+1

không biết có đúng không :'(

Bài 3 cho mình hỏi: ban đầu thì trong tập đỉnh có nhãn chưa cố định có {1} ~~>cố định 1 thì thêm vô tập được {3,4} ~~> cố định 3 thì thêm được 2 vào tập {2,4} ~~> cố định 2 chứ vậy thì Q(4)={1,3,2}

Trả lời bvd
  Hiện bài gốc

Mình đồng ý với nhận xét này. "Cách vận chuyển tiết kiệm xăng nhất là vận chuyển toàn bộ lượng xăng có thể ở bể chứa trước đến bể chứa sau"

Trả lời Ruby
  Hiện bài gốc

theo mình nghĩ do {4}=1,3 còn 2={3} mà 3>1 nên xét 4 trước
hoặc đơn giản dễ hiểu hơn là BFS nhé bạn

Trả lời kien_coi_1997
  Hiện bài gốc

thật tình là mình rất thắc mắc là xe bơm xăng rồi chở nghĩa là khi đến bể chưa K vẫn giữa nguyên 
hay là xe lấy xăng trong bồn ra bơm nghĩa là khi đến bể K=K-D

lúc mình tính thì chỉ có K=K-D ra kết quả giống test còn trường hợp kia thì ra sai nên chả bít thế nào tại trong đề không nói rõ TT_TT

Trả lời mogimod
  Hiện bài gốc

Mình cũng làm theo kiểu BFS nhưng về nhà suy nghĩ lại thì thấy nó hơi kì (tại lúc thi cũng rối hk để ý) 

Trả lời mogimod
  Hiện bài gốc

là K=K-D chứ (còn trường hợp dư 1 khoảng < d đến đích)

mà trường hợp kia là TH gì bạn?

Trả lời Ruby
  Hiện bài gốc

trường hợp kia là trường hợp K=K ấy
nhưng mình tạch vài test goy`. quên mất dư 1 khoảng nhỏ hơn D nên cứ div d mà quên mod d buồn thiệc

Trả lời Ruby
  Hiện bài gốc

mình thấy BFS cũng ổn mak 
bạn chỉ giáo chỗ bạn phát hiện kì để mình rút kinh nghiệm với

Trả lời mogimod
  Hiện bài gốc

thì cái chỗ kì mình nói ở trên rồi đó :v mình nghĩ theo như đề nói thì phải như vậy nhưng sao ví dụ nó khác ! mà bài đó cái tên file inp vs ou bạn có để ý hk mình đặt lộn ngay chỗ đó buồn thịt :'( IDCOCDE

Bài 6 làm thế nào nhỉ?

Trả lời kien_coi_1997
  Hiện bài gốc

anh ơi cho e hỏi là nếu làm (l/d)^2 thì sub1 l/d<=10000 thì vẫn ăn được đúng ko ạ ?

// Xoá bởi admin