Kì thi Snackdown 15 vừa rồi VNOI có thử nghiệm dịch đề CodeChef nhằm mong muốn các bạn có thể tiếp cận tốt hơn với các kì thi nước ngoài. 

Hiện nay mình muốn xin ý kiến các bạn đã tham gia cuộc thi này. Các bạn hãy giúp mình trả lời 4 câu hỏi sau đây:

1. Chất lượng đề dịch như thế nào?

2. Việc dịch đề này có giúp ích cho bạn trong việc tham gia kì thi hay không?

3. Bạn có muốn việc dịch đề này tiếp tục hay không?

4. Bạn có đóng góp gì thêm không?

Việc thu nhận feedback này cũng là mong muốn của BTC CodeChef. Việc có tiếp tục dịch đề nữa hay không phụ thuộc vào feedback của các bạn!

Mình thì ủng hộ việc dịch đề Codechef, vì từ xưa đến giờ theo kinh nghiệm đọc rất nhiều đề của mình thì Codechef là trang có chất lượng đề tiếng Anh dở nhất. Đề tiếng Anh vừa sai về mặt dùng từ, vừa lủng củng thiếu logic.

1. Tuy nhiên lần này mình thấy các bạn dịch đề chưa thoát ý, nên vẫn còn khó hiểu. Cách tốt nhất để dịch đề là hiểu rồi dịch hợp lý hơn theo ý mình, hạn chế bám sát cách dùng từ và câu cú lủng củng của Codechef.

2. Nếu dịch tốt thì có

3. Nếu đủ nhân lực thì có :v

4. Lần tới những contest ngắn khoảng 3 4 bài mình có thể tham gia dịch đề cùng.

Erm, tuy nhiên nếu mà gửi feedback này cho bên Codechef, thì đừng nói là mình kêu họ viết đề lởm nhé, cứ bảo là mình tiếng anh kém thôi =))

Mình có làm codechef rồi nhưng chưa biết là có dịch đề giùm, mình thì dở tiếng anh lắm, cộng với đề codechef làm mình ức chế nhiều lần rồi, đề dài, dai, dở, nhiều bài nói không rõ ràng, không có mẫu input, output, có những lúc comment mình phải 'xỉ vả' người ra đề nhiều lắm luôn

Nếu được thì mình vẫn mong dịch đề giùm

Theo ý kiến của riêng em thì không nên dịch đề dùm. Đơn giản là nếu dịch đề dùm các bạn sẽ quen đọc đề tiếng Việt, đến lúc làm các contest như ACM ICPC hay codeforces, srm,... Thì lại ngại vì đề tiếng Anh.

Tuy đề codechef sai về ngữ pháp nhiều, ràng buộc không rõ ràng em cũng gặp nhiều, lúc đó các bạn có thể ask 1 câu tiếng Anh cũng chẳng sao.

chủ yếu vẫn là hiểu nội dung chính của đề, ko phải dịch từng từ từng chữ nên em cũng không care lắm. 1 phần nó cũnh giúp em tăng thêm vốn từ vựng.