Chào các bạn,

Như đã thông báo ở đây, T7 tuần này sẽ diễn ra VNOI Marathon vòng 1.

Hè đã đến, và đây là thời gian tuyệt vời nhất để các bạn cày bài và tăng trình độ vì không phải vướng víu công việc ở trường. VNOI Marathon, bắt đầu từ năm 2008, được lập ra với mục tiêu giúp các bạn học được kiến thức mới. Vì vậy bọn mình để thời gian thi 12h khá dài, để các bạn có thể chày cối cả ngày và phát minh ra những ý tưởng kỳ diệu.

Những điều bạn nên biết trước khi thi:

• Bạn chỉ cần có account VOJ là có thể thi
  • Bạn đọc đề và submit ở đây. Khi kỳ thi bắt đầu, đề bài sẽ tự động xuất hiện.
  • Trong quá trình thi, bài của bạn chỉ được chấm với test ví dụ. Đối với 1 số bài đặc biệt bạn được chấm nhiều test hơn, thì sẽ được nói cụ thể rõ ràng trong đề bài.
  • Bạn được nộp bài nhiều lần, kết quả cao nhất sẽ được tính là kết quả cuối.
  • Nếu bài của bạn chạy trên máy đúng, mà nộp lên không hiểu sao sai, thì bạn có thể submit thử ở ideone, nhưng chú ý là bạn cần đặt chế độ private, nếu không các thí sinh khác có thể tình cờ và bất ngờ đọc được code của bạn. Trong trường hợp 2 bài thí sinh giống nhau, bọn mình có quyền chấm thành 0 điểm mà không nhất thiết phải giải thích thêm.
  • Trong quá trình thi, nếu có thắc mắc gì, các bạn có thể đặt câu hỏi ở đây. Bọn mình sẽ cố gắng giải đáp thắc mắc trong thời gian sớm nhất có thể.
  • Trong trường hợp đề bài / việc chấm bài có vấn đề, các thông báo sẽ được đăng ở đây. Vì vậy các bạn nên thỉnh thoảng quay lại kiểm tra topic này.

Muốn bùng cháy,

VNOI Admin team.

UPDATE#1: Link đề bài

UPDATE#2: Tạm thời trình chấm bài VMCUT đang bị sai và sẽ được sửa trong thời gian sớm nhất. Các bài nộp của các bạn sẽ được rejudge sau khi trình chấm được sửa xong.

UPDATE#3: Hiện tại trình chấm bài VMCUT đã chính xác. Các bài đã được rejudge

UPDATE#4: Đề bài VMSALARY bị viết sai. Đề đã được sửa lại:

"Nếu nhân viên x là cấp trên trực tiếp của nhân viên y và nhân viên y là cấp trên của nhân viên z thì x là cấp trên (nhưng không trực tiếp) của nhân viên z."

UPDATE#5: 3 bài VMSALARY, VMDAOBIT và VMPIZZA đã được chấm xong. Bài VMCUT do có 1 chút sự cố kĩ thuật nên sẽ được chấm sau. Dự kiến bài VMCUT sẽ được chấm xong trong 1-2h nữa.

UPDATE#6: Mình đang rejudge lại bài VMPIZZA do có 2 test yếu. Nếu các bạn 100 điểm thì khả năng cao là sẽ không bị ảnh hưởng gì. Bài VMCUT mình đang rejudge lại từ đầu do rejudge sai khiến các bạn bị 0

UPDATE#7: Mình đã add 3 bài VMPIZZA, VMSALARY, VMDAOBIT lên VOJ. Bài VMCUT sẽ được up lên sau.

UPDATE#8: Bảng rank đã có ở đây. Với những bạn nộp nhiều lần, kết quả cao nhất sẽ được tính.

Ad cho em hỏi là mỗi vòng đều có thưởng hay chỉ vòng cuối mới có ạ? =)))

Trả lời RR
  Hiện bài gốc

Nguyên tắc của người ra đề là phải đảm bảo viết đúng đề. Hơn nữa đây là một cuộc thi có thời gian dài, khác với các kì thi khác (2 đến 3 tiếng) nên việc một người đã làm xong phải quay lại để kiểm tra là không hợp lí lắm. Nếu đây là một cuộc thi có thời gian ngắn, việc sai đề sẽ gây ra bất lợi tho một số thí sinh. Tôi có tham gia codeforces và thấy một số trường hợp có thông báo nhưng đó chỉ là để giải thích đề, không phải thay đổi đề.

Đôi lời, thân.

Trả lời Anonymous
  Hiện bài gốc

Mình nghiêm túc đề nghị đưa bạn Anonymous vào ban ra đề, với tinh thần làm việc nghiêm túc như thế này và dày dạn kinh nghiệm tham gia Codeforces chắc chắn bạn Anonymous sẽ nhiệt tình đóng góp cho kỳ thi để đảm bảo chất lượng các khâu làm test, viết đề, trả lời thắc mắc,...

Trả lời ngmq
  Hiện bài gốc

Chấm xong chưa thế mọi người :D

Trả lời RR
  Hiện bài gốc

Cho e hỏi mấy bài này bao giờ mới sub lại được ạ?

Trả lời ngocjr7
  Hiện bài gốc

Mai nhé :)

Sao bài VMCUT rejudge lại toàn 0 thế ạ :-?

Nếu có sự cố kỹ thuật thì có thể stop rejudge mà.

Trả lời RR
  Hiện bài gốc

@@! mấy a làm test chặt thật đấy. :)) bài DAOBIT e đặt mảng kq là 100 mà chả ăn đc test nào ở sub 2 :v. còn bài PIZZA e làm đc có sub 1 nên đặt 5000 xem ăn đc test bẩn nào k. cuối cùng là k :D 

Trả lời RR
  Hiện bài gốc

Khi nào có bảng xếp hạng vậy anh?

Coi kết quả xếp hạng chỗ nào vậy ad?

Lỗi %I64d được fix điểm không bạn? Minh sửa thành %lld bài VMSALARY thì được 100.

Trả lời ARSENAL1886
  Hiện bài gốc

Bảng xếp hạng sẽ có trong ngày hôm nay. Lúc nào có mình sẽ cập nhật vào topic này.

Trả lời chemthan
  Hiện bài gốc

Bọn mình ko thể xét sửa điểm cho từng trường hợp riêng được. Bạn rút kinh nghiệm lần sau nhé :)

Bảng rank đã có ở đây

ad ơi, vòng này có loại ko?

Trả lời Tomnguyen4499
  Hiện bài gốc

Không. Tất cả các bạn đều được thi tất cả các vòng.

Sau vòng cuối bọn mình sẽ tính tổng điểm, những bạn điểm cao nhất sẽ có giải thưởng :)

Cho mình hỏi các bài này có đáp án không ạ ? Hay là phải tạo topic hỏi trong diễn đàn ? Mình cám ơn

Trả lời nguyenthethong
  Hiện bài gốc

Các bài này dự tính là sẽ có public lời giải nha bạn. Cả lơi giải của những kỳ thi VM mấy năm trước cũng dự tính là  sẽ có trong tương lai.

Trả lời nguyenthethong
  Hiện bài gốc

Sẽ có đáp án nhé.

mn à! up lời giải đi được k! ple!